SURAT THANI INDUSTRIAL FAIR 2023
วันพฤหัสบดี 24 ส.ค. 2566 - วันเสาร์ 26 ส.ค. 2566
Central Suratthani
Business Management
วันพฤหัสบดี 24 ส.ค. 2566 - วันเสาร์ 26 ส.ค. 2566
Central Suratthani
Business Management
งานมหกรรมด้านธุรกิจอุตสาหกรรมระดับภูมิภาคของภาคใต้ จัดขึ้นเป็นปีที่ 2 ระหว่างวันที่ 24-26 สิงหาคม 2566 ณ สุราษฎร์ธานี ฮอลล์ ชั้น 4 ศูนย์การค้าเซ็นทรัล สุราษฎร์ธานี ด้วยความต้องการต่อยอดความสำเร็จจากปี 2022 คณะผู้จัดงาน โดยสภาอุตสาหกรรม จังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วยผู้สนับสนุนหลักของงาน ได้แก่ กระทรวงอุตสาหกรรม, สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย (FTI), สำนักงานส่งเสริมการจัดการประชุมและนิทรรศการ (TCEB), จังหวัดสุราษฎร์ธานี, ศูนย์การค้าเซ็นทรัล สุราษฎร์ธานี ร่วมผนึกกำลังสร้างพื้นที่จัดแสดงงานกว่า 3,000 ตารางเมตร พร้อมเครือข่ายกลุ่มธุรกิจอุตสาหกรรมกว่า 100 ราย อาทิ อุตสาหกรรมการเกษตร, อุตสาหกรรมแปรรูป, อุตสาหกรรมพลังงาน, อุตสาหกรรมการท่องเที่ยว ฯลฯ ที่พร้อมร่วมสร้างเศรษฐกิจของภาคใต้และประเทศไทยให้ขับเคลื่อนและเติบโต เชื่อมโยงเครือข่ายธุรกิจทั้งในประเทศ และต่างประเทศผ่านนโยบาย ‘ONE’ (One Vision / One Team / One Goal) ทำให้งาน SURAT THANI INDUSTRIAL FAIR 2023 เป็นมหกรรมการจัดแสดงงานด้านธุรกิจที่ใหญ่ที่สุด และประสบความสำเร็จที่สุดในภาคใต้ของประเทศไทย
การนำเทคโนโลยีช่วยกำหนดผลผลิตปาล์ม, การบริหารทรัพยากรต่างๆในสวนปาล์ม, เทคนิคตรวจคุณภาพของผลปาล์ม, การทำระบบน้ำหลากหลายรูปแบบ เพื่อเพิ่มความชื้นในสวนปาล์ม โดย คุณอรรณพ ยังวนิชเศรษฐ รองประธานสภาอุตสาหกรรม จังหวัดสุราษฎร์ธานี คุณโสฬส เดชมณี เกษตรกรปาล์มน้ำมันต้นแบบ จังหวัดสุราษฎร์ธานี
Wawa Province เป็นโครงการที่เกิดขึ้นโดยมีแพลตฟอร์ม MyWaWa เป็น ผู้ดำเนินการให้เกิดความคล่องตัวในการดำเนินกิจกรรม โดยมีวัตถุประสงค์หลักคือ เพื่อสร้างและพัฒนาผู้ประกอบการไทย ให้เป็น “ผู้ประกอบการยุคใหม่” ที่ก้าวทันและใช้ประโยชน์จากเทคโนโลยีและนวัตกรรมในการขับเคลื่อนธุรกิจ ให้เติบโตอย่างเข้มแข็ง ให้มีทักษะแห่งอนาคตที่มีความพร้อมทางด้านทัศนคติ ทักษะความสามารถและความรู้แนวใหม่ สำหรับในการรับมือการแข่งขันที่จะรุนแรงขึ้นจากการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วของเทคโนโลยีในอนาคต โดยโครงการมุ่งเน้นการเจาะกลุ่มในรูปแบบของ Provincial-Based หรือการพัฒนาเชิงพื้นที่ในแต่ละจังหวัด เนื่องจากเราเล็งเห็นถึงความชี่ยวชาญและชำนาญที่แตกต่างกัน ตามความเหมาะสมของสภาพสังคม วัฒนธรรม และสิ่งแวดล้อมของแต่ละพื้นที่ โครงการมุ่งหวังที่จะสร้างการพัฒนาผู้ประกอบการในแต่ละพื้นที่ให้เกิดเป็นรูปธรรม และสามารถนำ ไปขยายผลและใช้งานในวงกว้างขึ้นจนครอบคลุมทั่วประเทศ
ประธานพิธีเปิดงาน คุณเกรียงไกร เธียรนุกุล ประธานสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย ร่วมด้วยคณะสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย, ผู้แทนกระทรวงอุตสาหกรรม, ประธานสภาอุตสาหกรรมจังหวัดสุราษฎร์ธานี คุณตริน พงษ์เภตรา และคณะฯ, คุณวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี และคณะฯ, ผู้แทนสำนักงานส่งเสริมการจัดประชุมและนิทรรศการ(องค์การมหาชน) และคณะฯ ร่วมฟังบรรยายพิเศษ 'การปรับตัวของอุตสาหกรรมไทยในโลกยุคใหม่ และ Soft Power' โดย คุณเกรียงไกร เธียรนุกุล ประธานสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย และ ร่วมรับชมโชว์การแสดงเปิดงานภายใต้แนวคิด 'ONE : Strengthen Thai Industries for Stronger Thailand'
เชิญทุกท่านมาร่วมงานมหกรรม Skill Expo ที่จะพลิกโฉมการพัฒนาแรงงานของธุรกิจ ให้ตอบโจทย์โลกยุคใหม่ ให้แรงงานสามารถปรับตัวและพัฒนาความรู้ทักษะความสามารถท่วมทันเทคโนโลยีได้อย่างยั่งยืน